Diễn đàn tin học Nguyễn Văn Linh
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn tin học Nguyễn Văn Linh

The second house for every one

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ

Go down 
4 posters
Tác giảThông điệp
whatsgoingon
Gà nhỏ
whatsgoingon

Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ Empty
Bài gửiTiêu đề: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeSun 18 Jul 2010, 10:32

Cho 1 ma trận mxn, tìm trong ma trận 5 phần tử đạt có tổng đạt giá trị max thỏa mãn ko có 2 phần tử nào trong 5 phần tử đó nằm trên cùng 1 hàng, 1 cột hoặc đường chéo

Nếu giải được thì giúp mình luôn bài này, cho bàn cờ mxn ô, tìm cách sắp x con hậu (x<=m,x<=n) để chúng ko ăn nhau
2 bài này mình cứ có liên tưởng với nhau mà ko tài nào solve được, ông thầy có bảo đệ quy mà 2 ngày nay vẫn bí
littlelee
Admin
Admin
littlelee

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeMon 19 Jul 2010, 09:29

Uhm thì phải đệ quy. Nếu bạn đã hiểu rõ về đệ quy thì mình nghĩ bài này bạn sẽ hok gặp khó khăn chi khi giải. Chắc bạn chưa rành về đệ quy lắm.

Để hiểu rõ về đệ quy, trước tiên bạn phải hiểu rõ về bài sau: Cho số n, hãy in ra tất cả các hoán vị của dãy 1..n . Bài này bạn có thể giải bằng phương pháp sinh, tuy nhiên phức tạp và chạy lâu hơn đệ quy.

Tìm tệp tài liệu " cấu trúc dữ liệu và giải thuật" của Lê Minh Hoàng trên google, sẽ có trong đó.
whatsgoingon
Gà nhỏ
whatsgoingon

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeTue 20 Jul 2010, 20:35

Mình vẫn còn 1 số vướng mắc bài này, bạn littlelee rảnh thì code hộ cho mình cái phần chương trình chính hoặc gợi ý cho mình thuật toán được ko. Thanks
hoangtin14
Mèo con
hoangtin14

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeTue 20 Jul 2010, 21:52

Tập " cấu trúc dữ liệu và giải thuật" của Lê Minh Hoàng nếu tìm ko có thì pm yahoo của mình mình sẽ sent cho :)
[You must be registered and logged in to see this link.]
littlelee
Admin
Admin
littlelee

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeWed 21 Jul 2010, 17:54

Nói đến rảnh thì mình cũng vừa rảnh cũng vừa ko rảnh. Nếu 1 người khác đóng vai trò mình thì chính xác là bận. ^^ Mình bài thì nhíu, nhưng số bài tỉ lệ thuận với thời gian chơi của mình laughing . Bạn cứ coi trong đó đi. Lâu dần sẽ hiểu thôi. Mình hok phải nhát (code lại bài đó thì mất cũng chỉ nửa tiếng thui) nhưng tốt hơn hết bạn nên tự làm thì hơn.
whatsgoingon
Gà nhỏ
whatsgoingon

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeWed 21 Jul 2010, 21:27

Đệ quy thì mình cũng tạm tạm, nhưng bài này thấy đệ quy thì giống vét cạn quá
Cái bài đặt n con hậu vô bàn cờ nxn ô thì mình làm tốt, nhưng cái bài ở đây nó bảo đặt k<m,n nên thấy cứ sao sao ấy, bài kia thì mỗi hàng 1 con nên mình cứ đệ quy đi xuống dần, còn bài này thấy vét hết thì cho m,n lớn k nhỏ đơ máy luôn
littlelee
Admin
Admin
littlelee

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeThu 22 Jul 2010, 20:26

:D thế thì bạn thụ động quá rồi. bạn lúc đầu cho 1 biến t=0 tức là đã đặt 0 con hậu. Mỗi lần đặt 1 con thì tăng t lên 1. điều kiện dừng đệ quy là t=k chứ hok phải chạy đến dòng (cột) cuối.
whatsgoingon
Gà nhỏ
whatsgoingon

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeThu 22 Jul 2010, 20:32

Yeah cuối cùng cũng làm ra cái bài chết tiệt ni, thanks mọi người, quả thật mấy bài ma trận ít làm nên còn kém quá chứ mấy bài kia chơi tuốt hết. Các bạn có bài ma trận nào được được up lên mình train nào
hoangtin14
Mèo con
hoangtin14

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeThu 22 Jul 2010, 20:34

Được được thì làm bài 4 thi tỉnh đó! Tìm đường đi có tổng lớn nhất or tương tự. talk to the hand
whatsgoingon
Gà nhỏ
whatsgoingon

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeThu 22 Jul 2010, 20:35

Bài đó làm rồi, quy hoạch động chứ j, cứ cộng dồn vô thôi, cho bài khác đi, bài nào kiểu ko quy hoạch động ấy
hoangtin14
Mèo con
hoangtin14

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeThu 22 Jul 2010, 20:36

Sao lại ko qud. Yếu qhd thì phải làm nhìu chứ:D
littlelee
Admin
Admin
littlelee

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeThu 22 Jul 2010, 20:37

vậy làm thuwr bài khinh khí cầu đi. QHD 100% đó. ^^
hoangtin14
Mèo con
hoangtin14

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeThu 22 Jul 2010, 20:39

Tui không theo nghiệp pas nữa thì làm chi. Có khó thì nghiên cứu vài ngày cũng ra thui.
littlelee
Admin
Admin
littlelee

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeThu 22 Jul 2010, 20:42

:)) cũng chưa hẳn vài ngày đâu. Lên spoj có nhìu bài nghiên cứu vài tháng cũng chưa chắc ra. ^^

Mời tất cả các bạn tham dự cuộc thi thứ bảy hàng tuần vào lúc 18h30 thứ bảy tuần này tại [You must be registered and logged in to see this link.] . Dạo ni mình có hoạt động bên ấy
Hovanthong
Admin
Admin
Hovanthong

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitimeMon 26 Jul 2010, 21:33

Phần chính chỉ có thế này thôi:
Code:

Procedure              Inra;
Var                        i:integer;
Begin
                            For i:=1 to N do Write('(',i,',',A[i],');');
End;
Procedure              Try(i:integer);
Var                        j:integer;
Begin
                            For j:=1 to N do
                            If Cot[j] and Duong_Cheo_Dong_Bac[i+j] and Duong_Cheo_Tay_Nam[i-j] then
                            Begin
                                            A[i]:=j;
                                            If i=N then Inra
                                            Else
                                            Begin
                                                        Cot[j]:=False;
                                                        Duong_Cheo_Dong_Bac[i+j]:=False;
                                                        Duong_Cheo_Tay_Nam[i-j]:=False;
                                                        Try(i+1);
                                                        Cot[j]:=True;
                                                        Duong_Cheo_Dong_Bac[i+j]:=True;
                                                        Duong_Cheo_Tay_Nam[i-j]:=True;
                                            End;
                            End;
End;
http://thongtra.forum-viet.com
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ   Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ I_icon_minitime

Bài ma trận khó nhất mình từng gặp, kêu gọi sự giúp đỡ
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Mọi người giúp mình bài này với.
» Xóa số để tạo thành số nhỏ nhất, lớn nhất.
» Tìm phim giúp em đi
» ai giúp em tìm các ma phương bậc chẵn?
» Cần giúp đỡ cải tiến thuật toán bài này